Một tiểu thương bán hóa chất tiết lộ: “Để làm pate giá rẻ, các cơ sở chế biến trộn bột mỳ vào pate và dùng nguyên liệu là mỡ, thịt ế, thịt thối”.
Tại 1 quán bánh mì ở quận Cầu Giấy (Hà Nội) trung bình mỗi ngày tiêu thụ khoảng 2 kg pate. Trên thị trường hiện nay, 1 kg pate làm sẵn được bán với giá khá cao, dao động trong khoảng 80-120/kg. như vậy, muốn có lãi nhiều cửa hàng đã tự làm pate để giảm giá thành.
Loạn giá pate
Tìm kiếm trên Google từ khóa ngộ độc pate, chỉ sau 0,25 giây cho ra 24.800 kết quả: “38 người ngộ độc khi ăn bánh mì pate”, “210 người ngộ độc bánh mì do pate”, “Ngộ độc hàng loạt do pate”, “Bánh mì nhiễm độc tố”; “Phát hiện cơ sở sản xuất pate không đảm bảo vệ sinh”; “Hơn 60 người nhập viện sau khi ăn bánh mì của một cửa hàng”…
Pate là món ăn ở dạng nhuyễn, được chế biến từ thịt, gan động vật và các gia vị khác. Để chế biến 1kg pate cần khoảng 1 kg gan, 500g mỡ và bánh mì. Trên thị trường, 1 kg pate làm sẵn được bán với giá khá cao, dao động trong khoảng 80.000đ – 120.000đ/kg.
Tuy nhiên, tại một cửa hàng bánh mì, pate được chủ hàng giao bán với giá rẻ hơn rất nhiều, chỉ với 70.000đ/kg, thậm chí có chỗ chỉ có giá 40.000đ/kg
Theo khảo sát của PV tại một cửa hàng khác cùng con phố, tiểu thương khẳng định giá pate ít nhất phải trên 90.000/kg.
“Giá pate không bao giờ dưới 80.000/kg. Pate do cô tự làm, không buôn. Bình thường giá bán lẻ pate là 120.000/kg, nhưng cô bán cho cháu 90.000/kg, coi như làm giúp cháu”, chủ cửa hàng khẳng định.
Ảnh cắt từ video của ANTV
Pate giá rẻ được làm từ thịt, mỡ lợn ôi thiu và bột mì
Theo những người làm pate có kinh nghiệm, chi phí để làm pate không đắt vì các nguyên liệu đều có sẵn, cơ bản. Người bán bánh mì muốn có lãi thường tự làm pate.
Do công đoạn chế biến pate khá phức tạp và mất nhiều thời gian, trung bình phải mất 6 – 7 để làm nhừ. Người bán pate muốn lãi không thể bán với giá dưới 80.000/kg. Cách duy nhất để giá pate thấp hơn là nguyên liệu sản xuất phải rẻ hơn nữa.
Một tiểu thương bán hóa chất tiết lộ: “Để làm pate giá rẻ, các cơ sở chế biến trộn bột mỳ vào pate và dùng nguyên liệu là mỡ, thịt ế, thịt thối”.
Tại chợ đầu mối phía Nam (Hoàng Mai, Hà Nội), giá nguyên liệu để làm được 1 kg pate siêu rẻ – 70.000đ gồm 2kg thịt và 1 kg gan. Trong đó, thịt lợn có giá 30.000đ/kg, gan xấu có giá 10.000đ/kg.
Ảnh cắt từ video của ANTV
Với mức giá nguyên liệu như vậy, người làm có thể cung cấp ra thị trường pate với giá khá rẻ. Để pate thêm hấp dẫn, các cơ sở phải sử dụng một mách khóe quen thuộc – sử dụng hóa chất.
News
Phải acdoc cỡ nào mới có thể bán những thực phẩm này cho bà con cùng quê ăn cơ chứ: Trời ạ, chúng vốn đâu dành cho c:.on ng:.ười
Đoàn kiểm tra của tỉnh Bình Dương đã phát hiện tại kho lạnh trong một công ty lưu giữ 11,2…
Cả nước hướng về Hà Nội – Hải Phòng: Trời ơi sao lại xảy ra chuyện kinhkhung đến vậy cơ chứ
Cơ quan Công an xác định nguyên nhân vụ tai nạn trên cao tốc Hà Nội – Hải Phòng là…
Cả nước hướng về Vĩnh Lộc, Thanh Hóa: Trời ơi sao mà x:.ót xa đến nhường này
(Dân trí) – Trong lúc vận hành máy xẻ tại xưởng đá mỹ nghệ, một công nhân ở xã Vĩnh…
Trời ơi, mấy con trâu này mà b:.á:.n cho bà con thì bà con sẽ ra sao?
(Dân trí) – Cảnh sát giao thông Hà Tĩnh phát hiện xe tải vận chuyển gần 240 bộ quần áo…
CA thông báo kh:.ẩn: Những ai đã n:.ộp t:.iền đầu tư cho công ty sau chú ý
Công an đã thực hiện lệnh bắt đối với Vũ Hồng Quân – Chủ tịch HĐQT; Kiều Văn Hoạch –…
Có khi benhtat ungthu cũng vì dùng giấy ăn mua ở chỗ này m:.ất thôi, trời ạ
Tổng cục Quản lý thị trường (Bộ Công thương) trực tiếp chỉ đạo các đơn vị nghiệp vụ phối hợp…
End of content
No more pages to load